Buod ng eksperimento sa senior group. Pinagsamang aralin sa eksperimento sa senior group na "Invisible Wizard"

MBDOUKindergarten №16

Buod ng aralin

ayon sa eksperimental

mga aktibidad sa senior group

Miracle Water.

tagapag-alagaakosq. mga kategorya

Zharova L.A.

Ryazan, 2017

Mga layunin:

Ipakilala ang mga bata sa ilang mga katangian ng tubig;

Bumuo ng isang pagsusuri ng persepsyon ng walang buhay na kalikasan;

Bumuo ng imahinasyon, ang kakayahang magsagawa ng mga simpleng eksperimento;

Bumuo ng kuryusidad, nagbibigay-malay na interes sa proseso ng pag-eksperimento sa mga likido.

Mga gawain:

Bumuo ng atensyon, visual-effective na pag-iisip;

Itaas ang interes sa mundo sa paligid;

Bumuo ng magkakaugnay na pananalita ng mga bata;

Ilabas mo maingat na saloobin sa tubig.

Gawain sa bokabularyo:Tubig, likido, walang kulay, walang lasa, transparent, mga mananaliksik, karanasan.

Kagamitan: tasa, plato, kutsara, straw, asukal, asin, oilcloth.

Pag-unlad ng kurso.

tagapag-alaga: - Magholding hands tayo at ngumiti sa isa't isa para magkaroon ng magandang mood.

Upang marami kang matutunan sa ating aralin ngayon, kailangan mong maging matulungin, hindi sumigaw, makinig sa bawat isa.

Hulaan ko ang isang bugtong, subukang lutasin ito

Siya ay nasa lawa

Siya ay nasa isang lusak

Nasa teapot siya

Kami ay kumukulo.

Nasa ilog siya

Tumatakbo, kumakaluskos"

(Umupo ang mga bata sa mga mesa). (Tubig).

Ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa tubig.

Para saan ang tubig sa palagay mo?

Mga bata:

Ang mga tao ay umiinom ng tubig, nagluluto ng sopas, naglalaba ng kanilang mga damit, naglalaba ng kanilang mga mukha araw-araw; kailangan ng mga halaman ng tubig, kailangan ito ng isda; Ang bawat buhay na bagay sa mundo ay nangangailangan ng tubig.

tagapag-alaga:

Inaanyayahan ko kayo ngayon na maging mga mananaliksik at alamin kung ano ang tubig at mga katangian nito.

Isa sa mga paboritong aktibidad ng lahat ng siyentipikong pananaliksik ay ang magsagawa ng mga eksperimento at eksperimento.

Kaya simulan na natin!

Karanasan No. 1: "Water-liquid".

Bigyan ang mga bata ng dalawang tasa: ang isa ay may tubig, ang isa ay walang laman.

Mag-alok na maingat na ibuhos ang tubig mula sa isang baso patungo sa isa pa.

tagapag-alaga:

Ano ang mangyayari sa tubig?

Mga bata:

Nagbuhos siya.

tagapag-alaga:

Bakit siya bumubuhos?

(Assumptions ng mga bata).

Ang tubig ay dumadaloy dahil ito ay likido.

Minamahal na mga mananaliksik, isipin kung paano nakaayos ang mga particle sa isang likido at paano sila humahawak sa isa't isa?

(Mga sagot ng mga bata).

Kung ang mga bata ay nahihirapanpaliwanag ng guro:

May malaking distansya sa pagitan ng mga particle ng tubig, at malaya silang humawak sa isa't isa.Kaya ano ang tubig?

Mga bata:

- likido.

tagapag-alaga:

Dahil ang tubiglikido, maaaring dumaloy, ito ay tinatawag na likido.

Karanasan Blg. 2: "Ang tubig ay walang anyo."

tagapag-alaga:

Tingnan ang mga bagay na ito (nagpapakita ng isang kubo, isang bola). Ano ang kanilang hugis?

Mga bata:- Ito ay isang kubo. Ito ay isang bola.

tagapag-alaga:

tayokumatok tayocube sa mesa, igulong ang bola. Nagbago na ba sila ng anyo?

Mga bata:

Hindi. Nanatili silang isang kubo at bola.

tagapag-alaga:

At ngayon magbubuhos ako ng tubig sa isang bilog na lalagyan. Anong nangyari sa kanya?

Mga bata:

Naging bilog ang tubig sa loob ng bilog na lalagyan.

tagapag-alaga:

Sa madaling salita, kinuha nito ang anyo ng lalagyang ito.

At kung ibubuhos ko ang parehong tubig sa lalagyan na ito (sa anyo ng isang kubo), ano ang nangyari dito?

Mga bata:

Naging cube siya.

tagapag-alaga:

Nagkaporma siyakubo.

Ganoon din ang tubigsariling anyo?

Mga bata:

hindi,walang hugis ang tubig.

Karanasan bilang 3: Inaanyayahan ng guro ang mga bata na amuyin ang tubig.

tagapag-alaga:

Mga bata, ano ang amoy ng tubig? Ayun, wala man lang amoy. Sa tingin mo ba ay may amoy ang tubig?

( Mga sagot ng mga bata:kung ang tubig ay prutas, ito ay amoy ng isang tiyak na prutas).

- Ang dalisay na tubig ay walang amoy.

tagapag-alaga:

At ngayon iminumungkahi kong magpahinga ka.

Minuto ng pisikal na edukasyon ulan .

Ang ulan ay umaawit ng isang kanta: Tumulo, pumatak ... (malayang kinakalog ng mga bata ang kanilang mga brush)

Sino lamang ang makakaintindi nito - tumulo, tumulo ...? (ibuka ang mga braso sa magkabilang gilid na hindi makapaniwala)

Hindi ko maintindihan, o ikaw, oo, ngunit maiintindihan ng mga bulaklak (ituro ang kanilang sarili, sa isang kapitbahay, ilarawan sa kanilang mga daliri kung paano namumulaklak ang mga bulaklak)

Parehong mga dahon ng tagsibol at berdeng damo ... (hawakan ang mga kamay sa harap nila, ibuka ang kanilang mga braso sa gilid, igalaw ang kanilang mga daliri, na parang hinahaplos ang damo)

Pinakamahusay na mauunawaan ng butil sa lahat: (ipakita kung paano hawakan ang butil sa iyong mga kamay)

Magsisimula itong lumaki. (gumawa ng parang ahas gamit ang mga kamay mula sa ibaba hanggang sa itaas).

tagapag-alaga:

Magaling, nagpahinga ng kaunti at ngayon ay maaari na tayong magpatuloy.

Karanasan #4: "Walang lasa ang tubig."

Anyayahan ang mga bata na tikman ang tubig sa pamamagitan ng straw.

tagapag-alaga:

Maaari mo bang sabihin sa akin kung ang tubig ay may lasa?

(Mga sagot ng mga bata).

Tama, walang lasa ang purong tubig. Ngunit kapag ang isang tao ay labis na nauuhaw, siya ay umiinom ng tubig nang may kasiyahan at, upang ipahayag ang kanyang kasiyahan, ay nagsabi: "Ang sarap ng tubig!"

Experience number 5: "Malinaw ang tubig."

Mayroong dalawang tasa sa harap ng mga bata: ang isa ay may tubig, ang isa ay may gatas, at isang piraso ng puting papel.

tagapag-alaga:

Anong kulay ang papel at gatas?

Mga bata:

Puti.

tagapag-alaga:

Paano ang tungkol sa tubig? Masasabi ba nating puti ang tubig?

Mga bata:

Hindi, ito ay walang kulay.

tagapag-alaga:

Ngayon ay i-verify namin ito. (Naglagay siya ng mga kutsara sa magkabilang baso.)

tagapag-alaga:

Saang baso makikita ang kutsara? Sa mismong isang basong tubig.

Bakit sa tingin mo ay nakikita ang kutsara sa tasang ito?

Mga bata:

- Malinaw ang tubigpero walang gatas.

tagapag-alaga:

Minamahal na mga mananaliksik, iminumungkahi kong isipin mo kung ano ang mangyayari kung ang tubig ng ilog ay malabo? Tulad ng sa isang fairy tale, isang milky river na may mga jelly bank. Maaari bang manirahan ang mga isda at iba pang mga hayop sa gayong mga ilog?

Mga bata:

Hindi pinapasok ng malabo na tubig ang sinag ng araw, at kung wala ito, hindi mabubuhay ang mga halaman sa mga ilog at lawa. At kung walang halaman, walang isda at hayop, dahil maraming hayop ang kumakain ng halaman.Lahat ng nabubuhay na bagay ay nangangailangan ng malinaw at malinis na tubig.

Nangangahulugan ito na ang mga reservoirhindi maaaring polluted.

Experience No. 6: "Ang tubig ay isang solvent."

tagapag-alaga:

Guys, mayroon akong dalawang platito sa mesa, na natatakpan ng mga napkin. Upang malaman kung ano ang namamalagi doon, kailangan mong malutas ang mga bugtong.

Ang puting bato ay natutunaw sa tubig." (asukal)

Ipanganganak sa tubig

At hindi siya takot sa tubig." (asin)

Bakit sa tingin mo ang asin at asukal ay takot sa tubig?

Mga bata:

Dahil nawawala sila dito.

tagapag-alaga:

Ilagay ang isa sa mga iniharap na sangkap (asin, asukal) sa isang basong tubig, ilagay nang maayos. Anong nangyari?

Mga bata:

Natunaw sila.

tagapag-alaga:

Kumuha ng straw at tikman ang tubig. Anong uri ng tubig? (matamis, maalat)

Ano sa palagay mo, anong mga sangkap ang natunaw dito (asukal, asin)?

Karanasan bilang 7: "Tubig - pandikit."

tagapag-alaga:

Sa tingin mo ba ay nakakapagdikit ang tubig?

Mga bata:
- Hindi.

tagapag-alaga:

Lumalabas na nakakapagdikit ito ng ilang bagay.

Kumuha ang guro ng dalawang CD. Ang isa ay binabasa ng tubig, ang isa ay mahigpit na dinidiin dito. Subukang idiskonekta. Hindi gumagana?

Mga bata:

Hindi. Ang tubig ay "binulag" ang mga disc.

tagapag-alaga:

Ang mga disc ay maghihiwalay kapag ang tubig ay sumingaw at ang mga disc ay natuyo.

tagapag-alaga:

Buweno, mahal kong mga mananaliksik, tapos na ang ating mga eksperimento sa tubig. Anong mga katangian ng tubig ang nakilala natin ngayon? Tandaan natin.

Ang mga bata ay nagtatapos:

Ang tubig ay isang likido na walang hugis, walang kulay, walang amoy, walang lasa,

Ang tubig ay isang solvent ng ilang mga sangkap at may posibilidad na magkadikit ang ilang mga bagay.

tagapag-alaga:

At ngayon gusto kong ipakita sa iyo ang isang trick sa tubig. Ngunit para dito kakailanganin mong sabihin ang mga mahiwagang salita: "Amulya-kulya-zhulya-bryak! Crab boom!"

(Ang guro ay may 2 magkatulad na bote, na puno ng tubig sa itaas. Ang mga tarong ng watercolor na pintura na may iba't ibang kulay ay nakadikit sa mga takip. Inalog ng guro ang mga bote, ang tubig ay nagiging isang tiyak na kulay).

tagapag-alaga:

Subukang lutasin ang lansihin, at pagkatapos ay sabihin sa akin.

At sa pagtatapos ng ating aralin, nais kong basahin sa iyoisang tula tungkol sa tubig.

Narinig mo na ba ang tubig?

Sabi nila nasa lahat ng dako!

Sa isang lusak, sa dagat, sa karagatan

At sa gripo.

Parang icicle na nagyeyelo

Gumagapang sa kagubatan na may ulap,

Kumukulo sa kalan

Sumisingit ang singaw ng takure.

Hindi tayo makakapaghilamos nang wala siya

Huwag kumain, huwag uminom.

Naglakas-loob akong sabihin sa iyo:

Hindi tayo mabubuhay kung wala siya.

(N. Ryzhova)

Sino ang nakakaalam kung saan nanggagaling ang tubig?

Marahil mula sa niyebe?

Marahil mula sa yelo?

O di kaya'y pumalo ito mula sa mga bukal sa ilalim ng lupa

At binibigyan niya ng buhay at pamumulaklak ang lahat?

Upang malaman natin ang lahat tungkol sa tubig, tungkol sa lahat,

Pati na rin ang iba't ibang magasin at libro,

Kaya na ang lahat ng kanyang mga sikreto

Nagbukas para sa amin.

(S. Olegova)

Pinagsanib na aralin sa eksperimento sa senior group.

"Ang kamangha-manghang lobo na ito"

Aktibidad ng pananaliksik na nagbibigay-malay.

Target: upang ipaalam sa mga bata ang konsepto ng "hangin", ang mga katangian nito, papel sa buhay ng tao. Bumuo ng pagmamasid. Linangin ang interes sa nakapaligid na buhay, kuryusidad.

Mga gawain:

1. Upang isulong ang mga aktibidad sa pag-iisip at pananaliksik ng mga bata sa pamamagitan ng elementarya na pag-eeksperimento: ang kakayahang magsagawa ng mga eksperimento, ipahayag ang kanilang mga pagpapalagay, at ipakita ang resulta sa tulong ng mga aksyon at salita.

2. Upang lumikha ng isang emosyonal na kalagayan sa grupo para sa magkasanib na mga aktibidad, upang bumuo ng isang palakaibigan na saloobin sa bawat isa sa mga bata.

3. Pag-unlad ng isang holistic na pang-unawa, ang kakayahang magparami ng isang holistic na imahe ng isang bagay, bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon.

4. Magbigay ng karanasan ng pakikipag-ugnayan sa mga pares, pagtagumpayan ang takot sa tactile contact.

5. Mag-ehersisyo sa pagsisiyasat ng sarili at emosyonal na pagtugon ng mga bata sa lahat ng yugto ng aralin, upang pagsamahin ang mga positibong emosyon.

Panimulang gawain:pagmamasid sa temperatura ng hangin, pag-eksperimento upang matukoy ang presensya at katangian ng hangin, paglalaro ng hangin, pag-uusap tungkol sa papel ng hangin sa buhay ng mga halaman, hayop at tao.

Kagamitan: liham, isang basong tubig, isang dayami (para sa bawat bata), mga sipol, mga plastic bag, isang pamaypay, isang puting papel, isang lobo.

Pag-unlad ng aralin:

Tagapagturo:

Kaya guys, simulan na natin ang ating aralin. Tingnan mo, ngayon ang mga bisita ay dumating sa amin, kamustahin natin sila. (may kumatok sa pinto, iniabot ng "postman" ang sobre)

Guys, tingnan mo ang aming Kindergarten may dumating na liham, tingnan natin kung kanino (maingat na sinuri ng guro ang sulat). Mula sa Eeyore, buksan natin ito at basahin ito."Hello guys! Kamakailan lamang ay binisita ko si Owl, binigyan niya ako ng isang lobo at sa ilang kadahilanan ay sinabi na ito ay hindi isang simpleng lobo, ngunit kamangha-manghang. Wala akong naiintindihan, ano ang nakakagulat dito, isang ordinaryong lobo?! Guys, baka matulungan niyo akong maunawaan kung ano ang kamangha-manghang tungkol sa kanya? Lubos kong aasahan ang iyong tugon. Asno Eeyore.

Tagapagturo: Well, guys, tulungan natin ang asno? Hindi mo ba naisip na may masasabi sa atin ang lobo?

Tagapagturo: Alam mo ba kung bakit tinatawag na air balloon ang lobo?

(Dahil may hangin sa loob ng lobo)

Tagapagturo: ngayon ay malalaman natin kung ano ang hangin, kung ano ang binubuo nito, kung bakit natin ito kailangan.

Tagapagturo: Ngayon hulaan ang bugtong:

Dumadaan sa ilong hanggang sa dibdib

At pauwi na ito.

Siya ay hindi nakikita, ngunit gayon pa man

Hindi tayo mabubuhay kung wala ito. (hangin)

Bakit hindi natin ito nakikita, naririnig, o nararamdaman? (Invisible kasi siya). Maging maliliit na explorer at gumawa ng ilang eksperimento gamit ang hangin para matulungan si Eeyore na maunawaan kung ano ang hangin. Umupo na kayo, aking munting explorer.

1) Una nating makikita hangin. Kumuha ng plastic bag. Tingnan kung ano ang nasa loob nito? (walang laman). Oo, ito ay walang laman, maaari itong itiklop nang maraming beses. Ngayon ay kukuha kami ng hangin sa bag at i-twist ito. (Tumayo, iwagayway ang bag mula sa gilid hanggang sa gilid; hawakan ang bag sa iyong mga kamay nang hindi gumagalaw at sabay na mabilis na gumalaw sa silid) Ano ang nangyari sa bag? Sa katunayan, ang bag ay nagbago ng hugis, ito ay puno ng hangin. Anong itsura? (mga sagot).

Sinakop ng hangin ang lahat ng espasyo sa bag. Ngayon, kalasin ang bag at hayaang lumabas ang hangin dito. Ano ang nagbago? Walang laman muli ang pakete. Bakit kaya? (mga sagot).

At kaya, nalaman namin na ang hangin ay transparent, at upang makita ito, kailangan mong mahuli ito. At nagawa namin ito. Napabuga kami ng hangin at isinara ito sa bag. At pagkatapos ay pinakawalan nila siya. Kaya may hangin sa paligid namin.

2) Pero iniisip ko kung may hangin sa loob natin , paano sa tingin mo? (mga sagot).

At suriin natin. Guys, hipan tayo sa isang tubo na sinawsaw sa isang basong tubig. At tingnan natin kung ano ang mangyayari.

Oh guys, ano ang nangyayari sa tubig? (lumabas ang mga bula).

Mga bula? Paano sila nakarating doon? Tubig lang ang laman ng baso (mga sagot).

tagapag-alaga : Ang mga bula ay ang hangin na nasa loob natin. Pumutok kami sa isang tubo at lumalabas ito sa anyo ng mga bula. Ngunit upang humihip nang higit pa, huminga muna kami ng bagong hangin, at pagkatapos ay huminga sa pamamagitan ng isang tubo at ang mga bula ay nakuha.

So, nakayanan namin tingnan mo hangin. Ngayon, magpahinga na tayo!

Fizkultminutka.

Umiihip ang hangin, umiihip ang hangin.

Pumutok, pumutok. (Iwagayway ng mga bata ang kanilang mga kamay)

dilaw na dahon

Naputol mula sa puno. (sa mga daliri sa paa ay iunat at "punitin ang mga dahon")

At lumilipad ang mga dahon

Sa itaas ng daanan ng kagubatan. (tumatakbo ng paikot o umiikot sa lugar)

Ang mga dahon ay nahuhulog

Sa ilalim mismo ng aming mga paa. (dahan-dahang lumuhod)

tagapag-alaga : Well, ngayon ay mayroon tayong kaunting pahinga at maaari nating ipagpatuloy ang ating pag-aaral, maupo na kayo.

3) Sa tingin mo kaya natin pakiramdam hangin? Para maramdaman natin, kailangan nating gumawa ng fans. Kumuha kami ng isang sheet ng papel at nagsimulang tiklupin ito ng isang akurdyon.

Ngayon, iwagayway natin ang fan sa ating sarili. Ano ang nararamdaman natin? (mga sagot).

Tama, ramdam namin ang simoy ng hangin. Pagkatapos ng lahat, hangin ay hangin. Tulad nito, nararamdaman natin ang hangin. At ibigay natin ang ating magagandang tagahanga sa asno, ilagay ang mga ito sa isang kahon (inilalagay ng mga bata ang mga bentilador sa isang kahon), at ngayon ay pupunta ako sa post office at magpadala ng isang pakete sa asno.

4) Naririnig ba natin ang hangin?

tagapag-alaga : At dito posible. Guys, paano nanggagaling ang tunog? (mga sagot)

Ngunit sa katunayan, ang tunog ay nangyayari kapag mayroong napakabilis na pasulong na paggalaw ng hangin, ito ay tinatawag na oscillation. Ulitin kung ano ang tawag dito (trabahong bokabularyo).

Tingnan mo, mayroon kaming mga sipol sa mga mesa, maaari kang humihip ng mabilis na daloy ng hangin sa kanila. Ano ang naririnig natin? (tunog)

Ang tunog ay nagmula sa hangin na pumapasok sa sipol.

Kaya guys, buuin natin ang ating eksperimento. Well, ngayon alam mo na kung bakit naging kahanga-hanga ang lobo ng asno ni Eeyore?

Ito ay may hangin sa loob na nakikita, naririnig at nararamdaman. Ang hangin ay nakapaligid sa atin sa lahat ng dako, ito ay binubuo ng ilang mga gas, ang isa ay oxygen, ito ay oxygen na kailangan ng mga nabubuhay na nilalang upang huminga.

Ngayon ay magsusulat kami ng isang liham sa asno na si Eeyore, kung saan isusulat namin ang lahat tungkol sa hangin at magpapadala ng isang parsela sa mga tagahanga. Salamat guys sa pagtulong sa asno. At ngayon, magpaalam na tayo sa ating mga bisita.


Witcher Evgenia Ivanovna
Titulo sa trabaho: tagapagturo
Institusyong pang-edukasyon: MBDOU Kindergarten No. 13
Lokalidad: Art. Novominskaya, distrito ng Kanevsky, Teritoryo ng Krasnodar
Pangalan ng materyal: buod ng aralin
Paksa: Abstract ng isang aralin sa eksperimento sa senior group na "Pagbisita sa Propesor Pochemuchkin"
Petsa ng publikasyon: 18.03.2016
Kabanata: preschool na edukasyon

Target:
bumuo ng aktibidad na nagbibigay-malay sa proseso ng eksperimento; palawakin ang kaalaman tungkol sa hangin.
Mga gawain:
- gawing pangkalahatan, linawin ang dating nakuhang kaalaman tungkol sa mga katangian ng hangin; - upang makilala ang mga katangian at pamamaraan ng pagtuklas ng hangin; - bumuo ng mga kasanayan sa pagsasagawa ng mga eksperimento; - palawakin at buhayin ang bokabularyo ng mga bata; - hikayatin ang mga hypotheses; - bumuo ng kakayahang mag-isa na gumawa ng mga konklusyon batay sa praktikal na karanasan; - upang linangin ang katumpakan kapag nagtatrabaho sa tubig.
Hypotheses:
- ang hangin ay patuloy na pumapalibot sa amin; - Air detection method - "i-lock" ang hangin, "catch" sa shell; - ang hangin ay mas magaan kaysa tubig - may hangin sa loob ng mga bagay; - may hangin sa loob ng mga tao; - hindi posible ang buhay nang walang hangin; - ang hangin ay walang amoy, ngunit maaaring magpadala ng amoy; hangin ay ang paggalaw ng hangin. Nakaraang gawain: - gawain sa proyekto sa paksang: "Ang hangin na ating nilalanghap" - mga obserbasyon sa hangin; - pagsasagawa ng mga eksperimento na nagpapatunay sa liwanag ng hangin; - mga eksperimento sa tubig at mga bagay na gawa sa metal, plastik, bato, karanasan sa salamin, - paggawa ng mga bangka na may mga layag, mga tagahanga. -Pag-uusap "Ang ilong ay ang respiratory organ" - pag-aaral p / at -O \ D: "Saan ako makakahanap ng hangin" -Pagguhit sa temang "Mga Lobo" -Mga larong may hangin
Kagamitan:
Aprons Caps Balloon inflated Balloons para sa lahat ng mga bata disk plastic bags (ayon sa bilang ng mga bata); mga lalagyan na may tubig, cocktail tubes (ayon sa bilang ng mga bata); bato, posporo, mga laruang goma (ayon sa bilang ng mga bata) spinner para sa isang matanda
tagahanga (ayon sa bilang ng mga bata); mga piraso ng papel na napkin (ayon sa bilang ng mga bata); orange sa isang closed glass hourglass
1. Pansamahang sandali
(Itinakda ng guro ang mga bata sa simula ng GCD gamit ang psycho-gymnastics)
Tagapagturo:
Kamusta! Sabihin mo sa tao. Kamusta! Ngumiti siya pabalik. At malamang na hindi pupunta sa botika. At magiging malusog sa loob ng maraming taon.
Tagapagturo:
Let's guys wish health to each other - say "Hello!" at bigyan ang lahat ng aming mga ngiti. Ang mga bata ay umupo sa harap ng screen Guys, ngayon mayroon kaming seryoso at napaka-kagiliw-giliw na gawain sa unahan namin. Tingnan kung ano ang nagbago sa aming grupo? (Isaalang-alang ng mga bata ang sitwasyon sa pangkat na magbigay ng mga sagot). - Oo, ang isang tao dito ay hindi lamang inilipat ang mga kasangkapan dito, nag-organisa siya ng isang eksperimentong laboratoryo para sa mga agham ng mga bata para sa amin, upang pag-aralan ang isang bagay na kawili-wili, iyon lang, kailangan nating malaman. - Alam mo, nahulaan ko na kung sino ang nag-ayos ng sorpresang ito para sa atin. Tagapagturo: Guys, tingnan kung ano ito? Tingnan kung anong malaking bola, kasama nito ang isang maliit na bola, isang disk. Ano ang ibig sabihin nito? Ito marahil ay isang mensahe sa atin. Gusto mo bang makita kung ano ang meron? Mga bata: oo. (Bubuksan ng guro ang computer. May video letter mula kay Professor Pochemuchkin sa disk) Pochemuchkin: Hello guys. Nakilala mo ako. Isa akong propesor (Isang kanta mula sa animated na pelikulang "Fixies" ang tunog.) Pochemuchkin. Nagtatrabaho ako buong araw sa laboratoryo. May mga problema ako at gusto kong tulungan mo ako. Narinig nating lahat na ang hangin ay patuloy na pumapalibot sa atin mula sa lahat ng panig. Ngunit hindi ito makikita o mahahawakan. Kaya siguro walang hangin? Tagapagturo: Tutulungan ba ng mga lalaki si Propesor Pochemuchkin? Hindi kami magtitiwala sa mga alingawngaw, ngunit susuriin sa tulong ng mga eksperimento at eksperimento: mayroon bang hangin at kung ano ang mga katangian nito. Hindi ko pa nakikita ang hangin, ngunit alam kong ito ay laging nasa paligid natin! Guys, iminumungkahi kong pumunta ka sa aming laboratoryo at, tulad ng isang tunay na siyentipiko, magsagawa ng mga eksperimento upang matuto ng maraming kawili-wiling bagay tungkol sa hangin. Sumasang-ayon ka ba? At ipapadala namin ang pag-record ng aming mga eksperimento at ang kanilang mga konklusyon sa disk sa Propesor. Sumasang-ayon ka ba? Mga bata. Oo
Educator: ang laboratoryo ay isang silid kung saan nagtatrabaho ang mga siyentipiko na nag-set up ng mga eksperimento at eksperimento sa pamamagitan ng pagsusuri sa kanila. Ngunit bago makapasok sa laboratoryo, kailangan nating tandaan ang tuntunin ng pag-uugali: umupo nang tahimik, huwag lumingon, huwag hawakan ang anumang bagay gamit ang ating mga kamay nang walang pahintulot, at dapat tayong nasa espesyal na damit, magsuot ng mga apron at takip. handa na! Kasama ko ang pagbigkas ng mga salita: sa paligid natin ay babalik tayo ng isa, dalawa, tatlo, lalakad tayo ng kaunti at makikita natin ang ating sarili sa laboratoryo. Ang mga bata ay pumupunta sa mga lugar sa mga mesa.
Experience 1 Air ay umiiral
Educator: Guys, alamin natin kung bakit ang isang bola ay mataba, masayahin, bilog, at ang pangalawa ay malungkot, payat, maputla. Bakit sa palagay ninyo ang pangalawang bola ay naging manipis at maputla? Mga bata: nag-aalok ng iba't ibang bersyon. Konklusyon: ang lobo ay puffed up, walang hangin sa loob nito. Educator: Ano sa palagay mo, ano ang kailangang gawin para maging bilog at elastic ito? Mga Bata: Kailangan natin siyang palakihin ng husto. Tagapagturo: Ano sa palagay mo ang nasa loob ng lobo pagkatapos natin itong palakihin? Mga bata: Hangin. Tagapagturo: Saan nanggagaling ang hangin sa lobo? Mga Bata: Nilalanghap natin ito at inilalabas.
Konklusyon 1: Samakatuwid, may hangin sa paligid natin.

Karanasan bilang 2. Paraan ng pagtuklas ng hangin, ang hangin ay hindi nakikita
Karanasan: Punan ang isang walang laman na bag ng iba't ibang maliliit na laruan. Ang bag ay nagbago ang hugis, ngayon ito ay hindi walang laman, ngunit puno, ito ay naglalaman ng mga laruan. Ilatag ang mga laruan, palawakin ang mga gilid ng bag. Ito ay namamaga muli, ngunit wala kaming makitang kahit ano dito. Mukhang walang laman ang bag. Nagsisimula kaming i-twist ang bag mula sa gilid ng butas. Habang pinipilipit ang bag, bumubukol, nagiging matambok, puno ng hangin ang bag, parang unan. Sinakop ng hangin ang lahat ng espasyo sa bag. Ngayon, kalasin ang bag at hayaang lumabas ang hangin dito. Manipis na naman ang pakete. Bakit? Mga Bata: Walang hangin dito. Konklusyon: ang hangin ay hindi nakikita, upang makita ito, kailangan mong mahuli ito. At nagawa namin ito! Napabuga kami ng hangin at ni-lock ito sa bag, saka inilabas. Educator: Guys, nakita mo na ba ang hanging ito? Mga bata: Hindi. Educator: Kung hindi natin siya nakikita, ano ang hitsura niya? Paano mo pa masasabi. Mga bata: Hindi nakikita. Guro: anong kulay nito? Mga bata: walang kulay, transparent. Guro: ano ang amoy nito? Amoy ang hangin. Anong amoy? Mga bata: wala, walang amoy.

Konklusyon 2: Ang hangin ay hindi nakikita, walang kulay, transparent, walang amoy.
Educator: - May hangin sa paligid, hindi lang natin nakikita, pero sa tulong ng ilong, mararamdaman natin. Ano ang maaari nating gamitin sa pang-amoy? (sa tulong ng hangin) - Lumalabas na ang hangin ay gumagalaw at nagdudulot ng iba't ibang amoy sa atin, bagaman ang hangin mismo ay walang amoy. ANG LARONG "ALAM SA AMOY" Ang hangin mismo ay walang amoy, ngunit maaari itong magdala ng mga amoy. Sa pamamagitan ng amoy na inilipat mula sa kusina, hulaan namin kung anong ulam ang niluto nila doon. Ipikit mo ang iyong mga mata, hawakan ang iyong ilong. Dadalhin ko ang isang bagay sa harap mo, at susubukan mong kilalanin ito sa pamamagitan ng amoy. Ang guro ay nagdadala ng isang baso kung saan nakahiga ang isang balat na kahel. Pinamamahalaan? (hindi, sarado ang ilong) Buksan mo ang ilong mo. At ngayon? Naglalakbay ang amoy sa hangin, kaya naman naaamoy natin ito kapag humihinga tayo sa hangin.
Damhin ang 3 Air movement
Tagapagturo: - At paano tayo makakalikha ng mga kondisyon ng hangin sa ating laboratoryo. - Tama sa tulong ng simoy, isang bentilador, isang hair dryer, isang turntable. Tagapagturo: - Ano pa sa tingin mo ang magagawa sa tulong ng hangin? (Waves on the water, let ships go, make fans and blow on your face) Educator: - Guys, subukan nating ayusin ang hangin gamit ang fan! Iwagayway muna ang fan sa iyong sarili, pagkatapos ay sa isa't isa. Ano ang nararamdaman mo? Mga bata: Isang simoy ng hangin ang humahampas sa mukha. Tagapagturo: Ikinakaway ko ang bentilador, itulak ang hangin, lumalabas ang hangin at umiikot ang spinner, kung hindi ko iwinagayway ang fan, hindi gumagalaw ang hangin, at hindi umiikot ang spinner. Dala ng guro, malapit sa mga bata ang paikutan, kumakaway ang mga bata sa kanilang mga tagahanga. Educator Gusto mo bang makita kung paano gumagalaw ang mga bagay sa tulong ng hangin?
Karanasan 4
may napkin. Lumabas ang mga bata at pumila
.
At ngayon maglaro tayo ng napkin. Educator: Ikaw ay huminga at huminga, ang hangin ay gumalaw at ito ay naging isang simoy. Kaya kapag ang hangin ay gumagalaw, ito ay hangin, Gusto mo bang gumawa ng hangin? LARO: "Sino ang hihipan pa ng napkin"
Konklusyon 4. Ang hangin ay ang paggalaw ng hangin. Ang simoy na nilikha ng agos

maaaring ilipat ng hangin ang mga bagay.

Phys. minuto:
ang mga bata ay nagiging bilog, ang guro ay nagtatanong, at ang mga bata ay sumasagot - kung "Oo", pagkatapos ay ipapalakpak nila ang kanilang mga kamay, kung "HINDI", pagkatapos ay itatapakan nila ang kanilang mga paa. Ang larong "Ito ay nangyayari - hindi ito mangyayari. ." Mainit ba ang hangin? (Nangyayari ito). Malinis ba ang hangin? (Nangyayari ito). Malamig ba ang hangin? (Hindi maaaring). Maliwanag ba ang hangin? (Nangyayari ito). Marumi ba ang hangin? (Nangyayari ito).
Galit ba ang hangin? (Hindi maaaring). Malamig ba ang hangin? (Nangyayari ito). May bahid ba ang hangin? (Hindi maaaring). Tagapagturo: - Ngayon sinubukan naming makita ang hangin at saluhin ito, at iminumungkahi ko rin na marinig mo ito. Naririnig mo ba ang hangin? Mga bata: maririnig mo ang hangin, blizzard, musical wind instruments. Inaanyayahan ng guro ang isang bata na palakihin ang lobo, at pagkatapos ay hayaang lumabas ang hangin mula sa lobo sa puwang upang magkaroon ng tunog (Nagtawanan ang mga bata). Guro - Ano ang ating naririnig? Mga bata: Hangin
Damhin ang 5 Banayad na hangin
Guro: Guys! Tingnan mo! Narito ang mga baso ng tubig! Ano ang mangyayari kung maglagay ka ng tubo sa isang basong tubig? Subukan Natin! Ngayon huminga ng hangin sa pamamagitan ng ilong at huminga sa tubo. Ano ang nakita mo sa tubig? Pumutok ng malakas sa mga tubo. Ngayon ay mahina na. Nagkaroon ba ng parehong bilang ng mga bula sa parehong mga kaso? (Hindi bakit? Kapag huminga tayo ng maraming hangin, maraming bula, kapag mas kaunting hangin ang ating naibuga, kakaunti ang mga bula. Sa tulong ng tubo at lalagyan ng tubig, nakita nila ang hangin. Tagapagturo: At ano sa palagay ninyo, bakit ang mga bula sa tubig ay hindi lumulubog, ngunit tumataas? Mga Bata: Dahil ang hangin ay magaan. Kapag naghahagis tayo ng mabibigat na bato sa tubig, lumulubog ang mga ito. Ang hangin ay hindi lumulubog, ito ay tumataas. Tagapagturo Suriin natin, magtapon ng mga laruang goma, maliliit na bato, posporo sa tubig. Bakit may mga bagay na lumulubog at ang iba ay hindi? Mga bata: mag-alok ng iba't ibang bersyon. (dahil naglalaman ang mga ito ng hangin, at ito ay magaan, kaya hindi lumulubog ang bagay.)
Ang saksakan ng hangin ay napakadali.
Tagapagturo: Sino ang nangangailangan ng hangin? Mga bata: Hayop, ibon, halaman, tao, insekto. Educator: Mga bata, kaya niyo bang walang hangin? (Ang mga bata ay nagsasalita ng kanilang mga isip). Guro: Suriin natin! Isara ang iyong bibig at huwag huminga!
Karanasan 6. "Hindi ako humihinga"
Naglagay siya ng isang orasa, at pinitik ng mga lalaki ang kanilang mga ilong at sinubukang huwag huminga Tagapagturo: Nakikita mo, hindi lahat ng buhangin ay ibinuhos sa orasa, hindi ka mabubuhay kahit isang minuto nang walang hangin.
Konklusyon: Hindi mabubuhay ang tao nang walang hangin.
Educator: at ngayon ay oras na para bumalik tayo mula sa laboratoryo sa kindergarten. Dahan-dahan tayong bumangon. Lumiko tayo, maglakad ng kaunti at bumalik sa kindergarten. Umupo sila sa mga upuan sa harap ng screen. Alin sa mga eksperimento ang pinakanagustuhan mo, anong katangian ng hangin ang sinabi niya sa amin?
Ngayon natutunan natin ang tungkol sa mga katangian ng hangin sa pamamagitan ng pagsasagawa ng mga eksperimento at eksperimento sa hangin. Sa palagay ko sasabihin mo sa iyong mga kaibigan at magulang ang lahat ng kawili-wiling natutunan mo ngayon sa aming laboratoryo. At ang iyong mga ina at tatay ay makakapagsabi sa iyo tungkol sa iba pang mga katangian ng hangin at makakabasa tungkol sa "dakilang hindi nakikita" sa mga encyclopedia. Dumadaan ito sa ilong hanggang sa dibdib at pinipigilan ang daan pabalik, hindi ito nakikita, ngunit hindi pa rin tayo mabubuhay nang walang hangin. Siya ay isang transparent na invisible, light transparent gas, binalot niya kami ng isang walang timbang na scarf. (Isinasaalang-alang namin ang mga slide at pinagsama-sama ang kaalaman tungkol sa hangin)
slide 2
pinapalibutan tayo ng hangin sa lahat ng panig.
slide 3
– Ang iba't ibang malambot na bagay ay maaaring palakihin (puno) ng hangin. Nagpupuno ng mga bagay, nagiging elastiko ang hangin, at nagkakaroon ng hugis ang mga bagay na walang hugis.Hindi natin nakikita ang hangin, dahil transparent ang hangin, ngunit napapanood natin ang mga ulap na lumulutang, ang mga dahon ay umaalog-alog sa mga puno, ang mga sanga ng puno ay kumikislap.
slide 4
Ang malinis na hangin lamang ang mabuti sa kalusugan. Ang kalinisan ng hangin sa Earth ay sinusubaybayan ng mga siyentipiko - ECOLOGIST. Pinag-aaralan nila kung paano nakakaapekto ang isang tao sa kalikasan, kung ano ang maaari niyang gawin upang mabawasan ang polusyon sa hangin.
slide 5
- Ano sa ating buhay ang nagpaparumi sa hangin? (usok mula sa mga halaman, pabrika, sunog, usok ng tambutso, alikabok, usok ng sigarilyo…) – Ano ang dapat gawin upang mapanatiling malinis ang hangin? (Ang mga halaman at pabrika ay naglalagay ng mga espesyal na filter upang linisin ang hangin, diligan ang mga daanan, mga bangketa; magtanim ng mga puno, palumpong, bulaklak; magpahangin sa lugar, punasan ang alikabok)
slide 6
Matagal nang natutunan ng tao na gamitin ang mga katangian ng hangin. Saan gumagana ang hangin? Tagapagturo: At sa susunod na aralin ay pag-uusapan ko kung bakit ang ilang mga lobo ay nananatili sa lupa, habang ang iba ay lumilipad nang mataas sa langit. Dito nagtatapos ang aming pananaliksik, salamat sa inyong lahat. At ngayon ay magbibihis kami, mamasyal at makalanghap ng sariwang hangin. At sa gabi pupunta ako sa post office, ipadala ang disk sa propesor.

Panitikan:
1. "Air" comp. Yu.I. Smirnov. - St. Petersburg: Owl, 1998. 2. Voronkevich O.A. "Maligayang pagdating sa ekolohiya!" - St. Petersburg: Childhood-Press, 2007. 3. Kulikovskaya I.E., Sovgir N.N. "Ekperimento ng mga bata" - M .: Pedagogical Society of Russia, 2005. 4. Nikolaeva S.N. "Pagpapakilala ng mga preschooler sa walang buhay na kalikasan. Pamamahala ng Kalikasan sa Kindergarten - M.: Pedagogical Society of Russia, 2003. 5. Pavlenko I.N., Rodyushkina N.G. "Ang pagbuo ng pagsasalita at pamilyar sa labas ng mundo sa institusyong pang-edukasyon sa preschool: Mga pinagsamang klase. – M.: T.Ts. Sphere, 2006. 6. Parker S., Oliver K. "Tao at Kalikasan" (100 tanong at sagot) / trans. mula sa Ingles. MM. Zhukova, S.A. Pylaeva. - M.: CJSC "Rosmen-Press", 2006. 7. "Mga siyentipikong sagot sa "bakit" ng mga bata. Mga eksperimento at eksperimento para sa mga bata mula 5 hanggang 9 taong gulang / Author-compiler Zubkova N.M. - St. Petersburg: Rech, 2009. 8. Tugusheva G.P., Chistyakova A.E. "Mga pang-eksperimentong aktibidad ng mga bata sa gitna at mas matanda edad preschool: Patnubay sa pamamaraan - St. Petersburg: Childhood-Press, 2009.

Institusyon ng Pang-edukasyon sa Preschool ng Munisipyo

Kindergarten Blg. 13.

Krasnodar Territory Kanevskoy district village Novominskaya.

Abstract ng isang aralin sa eksperimento sa senior group

"Pagbisita sa Propesor Pochemuchkin"

Ang tagapagturo na si Vedmak Evgenia Ivanovna

MBDOU Kindergarten No. 13

Target: Ipakilala ang mga bata sa mga katangian ng yelo.

Mga gawain:

Hikayatin ang mga bata na mag-eksperimento.

I-activate aktibidad na nagbibigay-malay mga bata.

Matutong gumawa ng mga simpleng hinuha.

Ipakilala sa mga bata ang ilan sa mga katangian ng yelo.

Paunlarin ang kakayahang makisali sa mga pang-eksperimentong aktibidad.

Paunlarin ang tactile perception ng mga bata.

Turuan ang mga bata na lutasin ang mga problema sa pag-iisip at gumawa ng mga konklusyon.

Paunlarin ang pagsasalita ng mga bata, pagyamanin ang aktibo at passive na bokabularyo

Kagamitan:

Para sa bawat bata: mga piraso ng yelo, plato at kutsara.

Computer, screen, slide, Snow Queen doll, sled

mga laruan, musika ni Tatyana Alyoshina "The Snow Queen",

"magic wand", 3 tray na may kulay na yelo, buhangin, marshmallow at disposable cups

Panimulang gawain.

Mga obserbasyon sa kalikasan, pagbabasa ng fairy tale ni H.K. Andersen "Ang Reyna ng Niyebe".

Pag-unlad ng kaganapan:

Tagapagturo: Guys, gusto mo bang maglakbay? Iminumungkahi kong pumunta ka sa isang kapana-panabik na paglalakbay. At sa anong bansa, malalaman mo sa pamamagitan ng paghula sa bugtong:

Walang mga tabla at palakol,

Handa na ang tulay sa kabila ng ilog

Para siyang blue glass

Madulas, masaya, magaan.

Mga bata (hulaan) - yelo.

Tagapagturo: Tama! Kaya saang bansa tayo pupunta?

Mga bata(mga sagot ng mga bata). Kay Ice, sa isang bansa kung saan maraming yelo, sa Ice Country.

Tagapagturo: Saan matatagpuan ang bansang ito?

Mga bata: Sa hilaga, ang Arctic, Antarctica.

Tagapagturo: Sino ang nakakaalam kung ano ang lagay ng panahon sa hilaga? Anong mga halaman ang tumutubo doon?

Mga bata: Napakalamig sa hilaga, walang mga puno, walang palumpong, at kahit na walang mga bulaklak. Tanging niyebe at yelo.

Tagapagturo: Guys, sino ang maaalala kung anong fairy tale ang nabasa ko kamakailan sa iyo tungkol sa isang bansa kung saan walang tag-araw, ngunit walang hanggang taglamig? ("Ang reyna ng niyebe").

Gusto mo bang bisitahin ang Snow Queen?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo: Ang aming paglalakbay ay magiging napakahirap. Para maging matagumpay ang lahat, tandaan natin ang motto na makakatulong sa atin.

Mga bata:“Ang motto natin ay huwag mawalan ng loob! Daanan ang lahat at alamin ang lahat."

Tagapagturo: Ngayon hindi kami natatakot na pumunta sa kalsada. Ipikit mo ang iyong mga mata.

"Kung magic lang ang gusto natin, gagawa tayo." (Iwawagayway ng guro ang Magic Wand o hinawakan ang balikat ng bawat bata). Buksan mo ang iyong mga mata. (Nasa screen ang kastilyo ng Snow Queen). Guys, anong uri ng kastilyo ito, alam mo ba kung kanino ito?

Mga bata: Reyna ng Niyebe.

Tagapagturo: Dito na tayo sa reyna ng niyebe.

"Sa kastilyo ng Snow Queen

Mga pader ng yelo.

Ang lahat ay kalmado sa puting kastilyo -

Kaningningan at katahimikan.

Bigyang-pansin kung anong kulay ang gusto ng Snow Queen.

Mga bata: Puti.

Tagapagturo: Bakit?

Mga bata: Lahat ay gawa sa niyebe at yelo sa kastilyong ito, at ang Snow Queen mismo ay malamig at nagyeyelo.

(Tunog ng musika).

Tagapagturo: Guys, makinig sa kung ano ang tunog ng mahiwagang musika. Ano ang ibig sabihin nito, ano sa palagay mo? (Hula ng mga bata: “Dapat mangyari ang isang himala…”)

Tagapagturo: Tingnan, at narito ang may-ari ng kaharian ng yelo, ang Snow Queen (lumalabas ang Snow Queen na manika). Natutuwa ang Snow Queen na binisita mo siya. Alam niya na gusto mong maglaro ng mga laruan, ngunit wala siyang mga laruan sa kanyang palasyo, at sa halip na mga ito ay may mga piraso lamang ng yelo. Nag-aalok siya na maglaro ng yelo at alamin ang mga lihim ng yelo. Sumasang-ayon ka ba?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo: Natatakot ka bang mag-freeze?

Mga bata: Hindi.

Tagapagturo: Pagkatapos ay pumasok ka at umupo sa iyong mga upuan. Kung sino ang pagod ay maaaring umupo.

Guys pansinin niyo, may mga piraso lang talaga ng yelo.

Makipaglaro tayo sa kanila.

Ano ang iyong mga kamay ngayon?

Mga bata: Mainit, tuyo.

Tagapagturo: Kunin ang ice cube sa iyong mga kamay at hawakan ito ng ilang sandali. Ano ang iyong mga kamay ngayon?

Mga bata: Basa, malamig.

Tagapagturo: Bakit basa?

Mga bata: Dahil ang init ay natutunaw ang yelo at nagiging tubig.

Tagapagturo: Kaya ano ang yelo?

Mga bata: Ang yelo ay frozen na tubig.

Tagapagturo: Tama, tubig ang yelo, solid state lang.

Guys, naalala niyo sa bugtong na sinasabi na ang yelo ay parang salamin.

Bakit ang yelo ay ikinumpara sa salamin?

Mga bata: Dahil ito ay transparent na parang salamin.

Tagapagturo: Suriin natin. Ang guro ay kumuha ng isang piraso ng yelo at tumingin

sa iyong kamay. Nakikita ko ang daliri ko. At ngayon subukan mo.

Inuulit ng mga bata ang karanasan ng guro.

Konklusyon: transparent talaga ang yelo.

Kumuha ng isa pang piraso ng yelo, patakbuhin ito ng iyong daliri.

Anong yelo ang hawakan?

Mga bata: Makinis.

Tagapagturo: Ilagay ang ice cube sa pisara. Ikiling ng kaunti ang board sa isang gilid, at ngayon sa kabila. Ano ang napansin mo?

Mga bata: Ice slides sa board.

Tagapagturo: Ang yelo ay hindi lamang makinis, ngunit anong uri?

Mga bata: madulas.

Tagapagturo: Alam natin na mahirap ang yelo. Mabigat ba ang yelo o hindi?

Mga bata: Ang mga bata ay gumagawa ng kanilang mga hula.

Tagapagturo: Sa tingin mo ba lumulubog ang yelo sa tubig o hindi? (Mga pahayag ng mga bata).

Suriin natin kung sino sa inyo ang tama.

Kumuha ng isang malaking piraso ng yelo at ilagay ito sa isang basong tubig.

Ang iyong piraso ng yelo ay lumubog sa tubig o hindi?

Mga bata: Hindi.

Tagapagturo: Tingnan mong mabuti, tanging ang ibabang bahagi lamang ng yelo ang nasa tubig, at ang itaas ay lumulutang sa ibabaw. Bakit?

Mga bata: Ang yelo ay mas magaan kaysa tubig.

Tagapagturo: Oo, ang yelo ay talagang mas magaan kaysa tubig. Sa malamig na dagat at karagatan, lumulutang ang malalaking bloke ng iba't ibang hugis at sukat - mga iceberg. "Ulitin ang salitang ito." Ang mga iceberg ay lubhang mapanganib para sa mga barko, dahil isang maliit na bahagi lamang ng iceberg ang nasa ibabaw, at karamihan sa mga ito ay nakatago sa ilalim ng tubig. Kung ang kapitan ng barko ay hindi napansin ang malaking bato ng yelo sa oras, kung gayon ang barko ay maaaring matisod dito at lumubog.

Tagapagturo: Ang yelo ay maaaring maging kapaki-pakinabang sa isang tao?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo: Para kanino?

Mga bata: Ang yelo ay kailangan para sa isda, halaman, insekto na nabubuhay sa tubig (slide number 6).

Tagapagturo: Ang yelo ay tulad ng isang mainit na kumot, sa ilalim ng isang malakas at makapal na kumot, ang mga naninirahan sa ilalim ng tubig at mga halaman ay hindi natatakot sa anumang hamog na nagyelo.

At ngayon, tingnan mo, sa mga tray ay may yelo na may iba't ibang hugis at sukat.Kumuha ng isang piraso ng yelo na may kutsara at ilagay ito sa isang baso.

Nagbago ba ang hugis ng yelo?

Mga bata: Hindi.

Tagapagturo: Ilipat ang yelo mula sa baso sa isang plato. Nagbago na ba ang hugis ng yelo ngayon?

Mga bata: Hindi.

Tagapagturo: Bakit?

Mga bata: Matigas kasi ang yelo.

Tagapagturo: Oo, ang yelo ay solid, at ang mga solid ay hindi nagbabago ng hugis saanman natin ito ilagay.

Guys, sinigurado namin na hindi magbabago ang hugis ng yelo. Ngunit may mga ganoong masters na maaaring gumawa ng anumang mga figure mula sa isang malaking piraso ng yelo na may mga espesyal na tool.

Pisikal na edukasyon:"Gumawa ng Ice Figure"

Tagapagturo: Gusto mo ba ng yelo?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo: Paano?

Mga bata: Maaari kang mag-skate, maglaro ng hockey, magdagdag sa juice, tumulong sa mga pasa.

Tagapagturo: Maaari bang mapanganib ang yelo?

Mga bata: Maaari kang mahulog, mabali ang iyong binti, at iba pang mga pahayag ng mga bata.

Tagapagturo: Paano maiwasan ang panganib?

Mga bata: Magsuot ng proteksyon.

Tagapagturo: Ano pa ang mapanganib na yelo?

Mga bata: Mga pahayag ng mga bata:

  1. Ang yelo ay hindi dapat itapon, dahil ito ay matigas at maaaring makapinsala sa isang tao.
  2. Hindi maaaring makuha sa pamamagitan ng bibig.
  3. Ang icicle ay maaaring mahulog sa ulo.
  4. Hindi ka makakalakad sa yelo ng ilog - maaari kang mabigo.
  5. Delikado ang yelo.

Tagapagturo: Paano haharapin ng mga tao ang yelo sa lungsod?

Mga bata: Ang mga janitor ay nagwiwisik sa mga landas ng buhangin o asin.

Tagapagturo: Suriin natin. Kumuha ng isang piraso ng yelo at budburan ito ng buhangin.

Mag-swipe muli sa isang piraso ng yelo. Madulas at makinis pa ba ang yelo?

Mga bata: Hindi.

Tagapagturo: Kaya ginagawa ng mga janitor ang lahat ng tama.

Dinagdagan ng guro ang mga sagot ng mga bata: “Espesyal na tumutulong sa mga janitor. kagamitan, makina na iwiwisik ko sa mga kalsada ”(slide).

Tagapagturo: Guys, nagustuhan mo bang bisitahin ang Snow Queen?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo:"Gawin nating mga regalo ng may kulay na yelo ang Snow Queen bilang alaala ng ating sarili."

Inilatag ng mga bata ang isang palasyo para sa Snow Queen sa mga tray na may kulay na yelo. Tinitingnan ng mga bata ang kanilang trabaho.

Tagapagturo: Talagang nagustuhan ng Snow Queen ang iyong mga regalo, at nagpasya siyang i-treat ka ng ice cream.

Natalia Kaliberda

Nangungunang lugar ng edukasyon: pag-unlad ng kognitibo.

Target: pang-eksperimentong paraan upang ipaalam sa mga bata ang mga katangian ng hangin.

Mga gawain:

Upang bigyan ang mga bata ng ideya ng mga katangian ng hangin;

Empirikal na matukoy ang pagkakaroon ng hangin sa paligid natin (sa isang silid, sa isang bag, sa isang tao) at ipakita kung paano ito matutukoy;

Bumuo ng kakayahang gumawa ng mga konklusyon, bigyang-katwiran ang kanilang mga paghatol;

Pukawin ang interes sa muling pagkabuhay ng mga hindi pangkaraniwang anyo (blot, pagsama-samahin ang kakayahang gumuhit ng mga detalye ng mga bagay (blot) upang mabigyan sila ng pagkakumpleto at pagkakahawig sa mga tunay na larawan;

Upang linangin ang kuryusidad, tulong sa isa't isa, interes sa mga eksperimentong aktibidad.

Kagamitan: mga lalagyan ng tubig, baso, cocktail tube, plastic bag, blangkong papel, gouache, fan, Mga lobo, gayahin ang mga talahanayan.

Mga aktibidad na pang-edukasyon

Tagapagturo:

Isa dalawa tatlo apat lima,

Gusto mo bang maglaro?

Magbubunyag ako ng mga sikreto sa iyo

Kailangan mo lang malaman,

Ano ang hindi dapat gawin: sumigaw ng malakas,

Nakikialam sa isa't isa.

Ang kailangan mong gawin ay makinig ng mabuti

Sagutin ang mga tanong,

Magtulungan.

Hulaan ang bugtong:

Kailangan natin ito para makahinga

Para pataasin ang lobo.

Siya ay hindi nakikita, at gayon pa man

Hindi tayo mabubuhay kung wala ito. (hangin)

Gusto mo bang matuto ng maraming kawili-wiling bagay tungkol sa hangin? Pagkatapos ay pumunta kami sa laboratoryo. Lumingon ang lahat, at natagpuan ang kanilang mga sarili sa laboratoryo. At kaya, ang aking maliliit na siyentipiko - mga mananaliksik, naghihintay kami para sa mga bagong kawili-wiling pagtuklas.

Upang maging kaibigan ng kalikasan

Alamin ang lahat ng kanyang mga sikreto

Lutasin ang lahat ng misteryo.

Guys, tingnan mo, sa board - mga bola na may lihim. Susubukan naming buksan ang lahat ng mga lihim.

At tulungan mo kami dito: mata, ilong, bibig, tainga, kamay. Laruin natin ang larong "Sino ang nangangailangan ng hangin?". Pangalanan ko ang mga salita, kung ang sagot ay oo, pumalakpak ka, kung negatibo ang sagot, huwag pumalakpak. (Lalaki, aso, bato, birch, mesa, oso, maya, bahay, butterfly, pike, telepono, chamomile, kotse, magpie.)

Sino ang nangangailangan ng hangin? (Sa isang tao, hayop, halaman, ibon, isda - iyon ay, mga bagay ng wildlife).

Sa tingin mo ba may hangin sa grupo natin? Oo, kung hindi, hindi kami makahinga. At sa mga bahay, at sa kalye, at sa mga eroplano ay may hangin.

Nakikita ba natin siya? Kaya invisible siya.

Siguraduhin natin na nandoon.

Karanasan bilang 1.

May hawak akong baso. Sa tingin mo ba walang laman? Sa ilalim ng baso ay aayusin ko ang isang piraso ng papel. Kung isawsaw ko ba ang baso sa tubig, mababasa ba ang papel? Binaligtad ko ang baso, dahan-dahang ibinaba ito sa tubig (hawakan ng tuwid ang salamin). nag take out ako. Basang papel? Nanatiling tuyo ang papel, dahil may hangin sa baso, at hindi siya naglagay ng tubig sa baso.

Karanasan bilang 2.

Ngayon ay susubukan nating alamin kung may hangin sa loob natin? Kumuha ng mga cocktail tube, ibaba ang mga ito sa tubig at hipan. Ano ang nakikita mo? (mga bula). Ito ang hangin na lumalabas sa atin at nagiging mga bula sa tubig. Ang hangin ay magaan at ang mga bula ay tumataas sa ibabaw ng tubig.


Karanasan bilang 3.

Subukan nating kumuha ng hangin. May mga plastic bag sa harap mo. Wala silang laman. Kunin natin ang mga bag, iwagayway ang mga ito, sabihin: "Isa, dalawa, tatlo - isang bag, saluhin ito" at paikutin ito. Ang pakete ay napalaki. Ano ang nasa loob ng pakete? Anong kulay ng hangin? (Walang kulay, transparent, hindi nakikita)


Mayroong isang walang hugis na pakete, ngunit ito ay naging nababanat, siksik. Anong mga item ang maaari nating punan ng hangin, pump up? (Bola, lobo, gulong ng kotse, kutson, life buoy, rubber boat)

Karanasan No. 4

Hindi natin nakikita ang hangin, ngunit nararamdaman natin ito

Kumuha ng wand at butasin ang bag, dalhin ang bag sa iyong mukha at pindutin ito. Ano ang nararamdaman mo? (hangin) Ang hangin ay lumalabas sa bag, ito ay gumagalaw, at ang paggalaw ng hangin ay ang hangin. Ano ang hangin? (malamig, mainit, malakas, magaan, mabagyo). Paano ka makakalikha ng paggalaw ng hangin? (iwagayway ang pamaypay, hipan sa palad).

Minuto ng pisikal na edukasyon

Fidget - hangin (iwagayway ang mga kamay sa ibabaw ng ulo)

Alam ang lahat ng bagay sa mundo.

Alam kung paano kumanta ang palaka (yumuko at tumalon) Kwa-kva-kva

Alam kung paano gumagawa ng ingay ang shell (itupi ang iyong mga palad sa isang bangka at dalhin sa kanan, at pagkatapos ay sa kaliwang tainga) Shu-shu-shu

Alam kung paano umiyak ang uwak (We wave our arms like wings) Kar - Kar - Kar

Alam kung paano umuungol ang isang baka (pumalakpak) Moo-moo-moo.

Karanasan No. 5

Subukan nating lumunok ng hangin. May lasa ba ang hangin? (Hindi)

Karanasan No. 6

May amoy ba ang hangin? (Hindi) Ang hangin ay walang sariling amoy. Ang hangin ay nagdadala ng mga amoy. Mayroon akong dalawang garapon, may laman sila. Ipikit mo ang iyong mga mata, nagbubukas ako ng mga garapon. Ano ang amoy mo, ano ang amoy mo? (orange, bawang, sibuyas).

Ano ang amoy ng hangin malapit sa flower bed? (may mga bulaklak). Malapit sa apoy? (usok). Pagkatapos ng ulan? (kasariwaan) Sa dining room? (pagkain).

Karanasan No. 7

May hugis ba ang hangin?

Ano ang mayroon sa aking mga kamay? (mga lobo, isang bilog, isang hugis sausage, napalaki na guwantes na goma)

Ano ang nasa loob ng mga bagay na ito? (hangin)

Pareho ba ang hugis ng mga bagay na ito? (Hindi)

Walang anyo ang hangin. Kinukuha nito ang anyo ng bagay kung saan ito nakalagay.

Karanasan No. 8

Sa tingin mo ba naririnig natin ang hangin?

Ang tunog ay nangyayari kapag may napakabilis na pasulong na paggalaw ng hangin. Ito ay tinatawag na pag-aatubili. Mayroon kaming mga sipol at mga instrumentong pangmusika. Huminga tayo at marinig ang hangin.

kinalabasan: Alalahanin natin ang natutunan natin tungkol sa hangin ngayon at buksan ang ating mga bola na may isang lihim (mnemonic table):


1) ang hangin ay hindi nakikita;

2) walang hugis ang hangin;

3) ang hangin ay walang amoy;

4) walang lasa ang hangin;

5) walang kulay ang hangin;

6) naririnig ang hangin;

7) hangin - ang paggalaw ng hangin.

Kaya kailangan natin ng hangin para makahinga. Hindi ka mabubuhay nang walang hangin. At napakahalaga para sa atin na makalanghap tayo ng malinis na hangin.

Ano ang dapat gawin upang malinis ang hangin sa silid? (punasan ang alikabok, hugasan ang sahig, magpahangin, magtanim ng mga bulaklak)

At sa kalye? (pagdidilig sa mga kalsada, pagtatanim ng mga puno, bulaklak, paglilinis ng usok mula sa mga pabrika na may mga espesyal na filter).

Alam namin na maaari kang gumuhit gamit ang hangin. Ano ang tawag sa air painting technique? (Blotography) Ngayon ay susubukan naming gumuhit gamit ang hangin, pintura at isang tubo (maghulog ng isang patak ng watercolor sa papel at lagyan ito ng cocktail tube sa iba't ibang direksyon).


Guys, ngayon marami tayong natutunan na mga kawili-wiling bagay tungkol sa hangin.

Nasiyahan ka ba sa pag-eksperimento? Anong karanasan ang nakita mong kawili-wili? At ngayon oras na para bumalik tayo. Lumingon ang lahat at natagpuan ang kanilang mga sarili sa isang grupo.

Mga kaugnay na publikasyon:

Aktibidad ng pananaliksik na nagbibigay-malay. Layunin: Upang i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga katangian ng hangin sa pamamagitan ng pag-aayos ng magkasanib na aktibidad.

Pinagsamang aralin sa eksperimento sa senior group na "Properties of air" Larangan ng kaalaman. Cognitive research activity Layunin: Upang ma-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga katangian ng hangin sa pamamagitan ng organisasyon.

Abstract ng isang aralin sa eksperimento sa pangkat ng paghahanda ng paaralan na "Invisible Air" Abstract ng isang aralin sa eksperimento sa isang pangkat na paghahanda sa paaralan. "Invisible air" Layunin: Upang patuloy na makilala ang mga ari-arian.

Synopsis ng GCD sa mga pang-eksperimentong aktibidad kasama ang mga bata ng senior preschool age "The Invisible Wizard" Synopsis ng GCD kasama ang mga bata ng senior preschool age "The Invisible Wizard". Ang OO ay kaalaman. Binuo ng guro ng GBDOU kindergarten No.